
 
TAARIFA KWA UMMA 

KUWASILISHWA BUNGENI TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA KWA 

MWAKA 2018 
 
Leo tarehe 06 mwezi Novemba mwaka 2019 nimewasilisha mbele ya Bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania Taarifa ya Hali Dawa za Kulevya ya Mwaka 2018. Taarifa 

hiyo imeandaliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana 

na Dawa za Kulevya Na. 5 ya Mwaka 2015, kama ilivyorekebishwa na Sheria Na. 15 ya 

mwaka 2017 kinachoielekeza Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 

kuandaa na kuiwasilisha bungeni kila mwaka Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya Nchini. 

 

Lengo la Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ni kuwafahamisha wananchi hali ya tatizo 

la dawa za kulevya Nchini na jitihada zilizofanywa na Serikali katika kukabiliana na 

tatizo hilo. Aidha, taarifa hii imewasilishwa kwa wabunge ili waweze kuwaelezea 

wananchi kwenye majimbo yao hali halisi ya tatizo la dawa za kulevya na jitihada 

zilizonywa na Serikali katika kudhibiti tatizo hilo. 

 

Katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya Mhe. Rais Dkt. John Joseph Pombe 

Magufuli akifungua rasmi Bunge jipya la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dodoma, 

tarehe 20 Novemba, 2015 aliahidi kushughulikia mitandao ya wafanyabiashara 

wakubwa wanaojihusisha na dawa za kulevya bila ajizi. Aidha, Ilani ya Uchaguzi ya CCM 

ya Mwaka 2015 inasisitiza mapambano dhidi ya dawa za kulevya. 

 

Katika kipindi cha mwaka 2018, vyombo vya dola kwa kushirikiana na wananchi 

viliendelea kutekeleza agizo la Rais na Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya Mwaka 2015 na 

kuiwezesha nchi yetu kupata mafanikio ambayo yalijidhihirisha kimataifa. Kwa mujibu 

wa Shirika la Kimataifa la Kupambana na Dawa za Kulevya na Uhalifu (UNODC), 

Tanzania ilipunguza uingizaji Nchini wa dawa ya kulevya aina ya heroin kwa asilimia 90. 

 

Pamoja na jitihada zilizofanywa na Serikali katika kupambana na dawa ya kulevya, 

bangi imeendelea kuwa tatizo kubwa hapa nchini. Mikoa ambayo imeonekana kuathirika 

zaidi na kilimo cha bangi ni pamoja na Mara, Tanga, Morogoro, Arusha, Kagera na 

Ruvuma. Pia, mirungi imeendelea kutumiwa na watu wa rika mbalimbali hapa Nchini. 

Kwa kipindi cha mwaka 2018 juhudi za vyombo vya dola kwa kushirikiana na wananchi 

zilifanikisha ukamataji wa tani 24.3 za bangi zikiwahusisha watuhumiwa 10,061 na tani 

8.97 za mirungi zikiwahusisha watuhumiwa 1,186. 

 

Katika kipindi cha mwaka 2018 jumla ya kesi 7,593 zikiwa na jumla ya watuhumiwa 

10,979 zilifunguliwa katika mahakama mbalimbali nchini. Katika jumla ya kesi 7,174 

zilizowahusisha watuhumiwa 11,045 ziliendelea kusikilizwa. 



 

Serikali imeendelea kutoa huduma za tiba kwa watumiaji wa dawa za kulevya. Jumla ya 

vituo sita vilivyopo katika mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Mbeya na Dodoma 

viliendelea kutoa huduma. Hadi kufikia mwaka 2018, zaidi ya watumiaji 8000 

waliendelea kupatiwa huduma za Methadone katika vituo husika. 

 

Serikali katika jitihada za kuendelea kuimarisha mapambano dhidi ya tatizo la dawa za 

kulevya itaendelea kushirikiana na wadau mbalimbali wa ndani na nje ikiwemo taasisi 

za kimataifa, katika kuridhia na kutekeleza mikataba mbalimbali ya kikanda na kimataifa 

pia kuboresha sheria na kanuni za udhibiti dawa za kulevya pamoja na kutoa miongozo 

mbalimbali ambayo itaongeza tija na ufanisi katika kufanikisha mapambano dhidi ya 

dawa za kulevya. 

 

Mwisho, napenda kuchukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa wadau wote 

walioshiriki kwa namna moja au nyingine kufanikisha utekelezaji wa shughuli za udhibiti 

wa tatizo la dawa za kulevya kwa mwaka 2018. Aidha, nachukua fursa hii pia 

kuwaomba wadau na wananchi kwa ujumla tuendelee kushirikiana katika kukabiliana na 

biashara na matumizi ya dawa za kulevya. 
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